2024 sửa nhà cấp 4 có phải xin phép không?

Cẩm nang xây nhà
0
148
vinavic - 19/06/2024

Sửa nhà cấp 4 có cần giấy phép xây dựng không? Hồ sơ xin cấp giấy phép xây dựng khi cải tạo nhà cấp 4 bao gồm những gì? Cùng vinavic tìm hiểu tại đây

sửa nhà cấp 4 có phải xin phép không
Sửa nhà cấp 4 có phải xin phép không

Sửa nhà cấp 4 có cần giấy phép xây dựng không?

Theo quy định tại khoản 30 Điều 1 Luật Xây dựng sửa đổi 2020:

Thứ 1

  • Sửa nhà mà vị trí sửa chữa, cải tạo bên trong công trình
  • Hoặc cải tạo mặt ngoài không tiếp giáp với đường trong đô thị có yêu cầu về quản lý kiến trúc theo quy định của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.
Thứ 2

Nội dung sửa chữa, cải tạo không làm thay đổi công năng sử dụng, an toàn kết cấu chịu lực của công trình

Phù hợp với quy hoạch xây dựng đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền:

  • Phê duyệt
  • Yêu cầu về an toàn phòng, chống cháy, nổ 
  • Và bảo vệ môi trường

 Nếu trường hợp của bạn không thỏa 2 điều kiện trên thì phải xin giấy phép sửa chữa nhà. 

Hay nói cách khác, khi sửa chữa, cải tạo nhà ở mà có những thay đổi sau thì phải có giấy phép sửa nhà cấp 4:

  • Làm thay đổi kết cấu chịu lực;
  • Làm thay đổi công năng sử dụng;
  • Làm ảnh hưởng tới môi trường, an toàn công trình;
  • Làm thay đổi kiến trúc mặt ngoài không tiếp giáp với đường trong đô thị có yêu cầu về quản lý kiến trúc

Trong các trường hợp khác, như khi sửa chữa ảnh hưởng đến kết cấu chịu lực của nhà,... thì việc sửa chữa này cần phải có giấy phép xây dựng từ cơ quan có thẩm quyền mới được thực hiện.

Sửa nhà cấp 4 có cần giấy phép xây dựng không
Sửa nhà cấp 4 có cần giấy phép xây dựng không

Hồ sơ xin cấp giấy phép xây dựng khi sửa nhà cấp 4 bao gồm giấy tờ gì?

Căn cứ Điều 96 Luật Xây dựng 2014 (khoản 4 Điều này được sửa đổi bởi khoản 35 Điều 1 Luật Xây dựng sửa đởi 2020) và Điều 47 Nghị định 15/2021/NĐ-CP, hồ sơ xin cấp giấy phép xây dựng khi cải tạo nhà cấp 4 bao gồm:

Đơn đề nghị cấp giấy phép sửa chữa, cải tạo công trình, nhà ở riêng lẻ theo Mẫu số 01 Phụ lục II ban hành kèm theo Nghị định 15/2021/NĐ-CP.

Đơn đề nghị cấp giấy phép sửa chữa, cải tạo công trình

Một trong những giấy tờ chứng minh về quyền sở hữu, quản lý, sử dụng công trình, nhà ở riêng lẻ theo quy định của pháp luật.

Một trong những giấy tờ chứng minh về quyền sở hữu

Bản vẽ hiện trạng của các bộ phận công trình dự kiến sửa chữa, cải tạo đã được phê duyệt theo quy định có tỷ lệ tương ứng với tỷ lệ các bản vẽ của hồ sơ đề nghị cấp phép sửa chữa, cải tạo và ảnh chụp hiện trạng công trình và công trình lân cận trước khi sửa chữa, cải tạo.

Hồ sơ thiết kế sửa chữa, cải tạo tương ứng với mỗi loại công trình theo quy định tại Điều 43 hoặc Điều 46 Nghị định 15/2021/NĐ-CP.

Sửa nhà khi chưa có giấy phép xây dựng bị xử phạt như thế nào?

Dựa trên điều 7 của Nghị định 16/2022/NĐ-CP về vi phạm quy định về trật tự xây dựng, các hành vi vi phạm khi không có giấy phép xây dựng sẽ bị xử phạt như sau:

  • Xử phạt từ 60.000.000 đồng đến 80.000.000 đồng cho việc xây dựng nhà ở riêng lẻ;
  • Xử phạt từ 80.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng cho việc xây dựng nhà ở riêng lẻ trong khu bảo tồn, khu di tích lịch sử - văn hóa hoặc công trình khác;
  • Xử phạt từ 120.000.000 đồng đến 140.000.000 đồng cho việc xây dựng công trình yêu cầu lập báo cáo nghiên cứu khả thi đầu tư xây dựng hoặc báo cáo kinh tế - kỹ thuật đầu tư xây dựng.

Ngoài ra, có thể áp dụng hình phạt bổ sung buộc phá dỡ công trình vi phạm sau khi hành vi vi phạm đã kết thúc, theo điểm c khoản 15 của Nghị định 16/2022/NĐ-CP.

Đối với trường hợp đang thi công xây dựng, theo điều 16 của Nghị định 16/2022/NĐ-CP, ngoài việc bị phạt tiền theo quy định, còn phải tuân thủ trình tự, thủ tục quy định tại Điều 81 của Nghị định 16/2022/NĐ-CP.

Khi đang thi công mà đủ điều kiện cấp phép xây dựng hoặc điều chỉnh giấy phép xây dựng hoặc thiết kế xây dựng, người có thẩm quyền sẽ lập biên bản vi phạm hành chính và yêu cầu dừng thi công xây dựng công trình của tổ chức hoặc cá nhân vi phạm.Trong vòng 90 ngày cho dự án đầu tư xây dựng và 30 ngày cho nhà ở riêng lẻ kể từ ngày bị xử phạt vi phạm hành chính, tổ chức hoặc cá nhân vi phạm cần hoàn thành hồ sơ yêu cầu cấp giấy phép xây dựng hoặc giấy phép xây dựng điều chỉnh hoặc thiết kế xây dựng điều chỉnh.

Nếu sau thời hạn trên mà tổ chức hoặc cá nhân vi phạm không có giấy phép xây dựng, cơ quan có thẩm quyền sẽ yêu cầu tổ chức hoặc cá nhân vi phạm tự phá dỡ công trình xây dựng vi phạm.

Sửa nhà khi chưa có giấy phép xây dựng bị xử phạt như thế nào
Sửa nhà khi chưa có giấy phép xây dựng bị xử phạt như thế nào

Thủ tục xin giấy phép sửa chữa nhà cấp 4

Bước 1: Chuẩn bị bộ hồ sơ đơn xin phép xây dựng - sửa chữa nhà cấp 4

Để xin giấy phép sửa chữa, cải tạo nhà ở, bạn cần chuẩn bị 02 bộ hồ sơ gồm:

  • Hồ sơ kiểm định;
  • Bản vẽ đề nghị sửa chữa;
  • Giấy tờ chứng minh quyền sở hữu nhà;
  • Giấy chứng nhận nộp lệ phí trước bạ;
  • Biên bản cam kết không ảnh hưởng đến hàng xóm;
  • Biên bản xác nhận chữ ký.

Chuẩn bị bộ hồ sơ đơn xin phép xây dựng - sửa chữa nhà cấp 4

Bước 2: Nộp đơn xin phép sửa chữa nhà cấp 4

  • Gửi đến cơ quan UBND cấp huyện (huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh) nơi có nhà ở.
  • Phương thức nộp hồ sơ: Chủ đầu tư có thể gửi trực tiếp hoặc qua đường bưu điện đến Bộ phận tiếp nhận hồ sơ của UBND cấp huyện.

Bước 3: Tiếp nhận hồ sơ xin sửa nhà cấp 4

Chính quyền địa phương cấp huyện có trách nhiệm tiếp nhận hồ sơ từ tổ chức, cá nhân yêu cầu cấp giấy phép xây dựng và thực hiện kiểm tra hồ sơ.

  • Nếu hồ sơ đầy đủ: sẽ được lập giấy biên nhận và trả lại cho người nộp;
  • Nếu hồ sơ không đầy đủ hoặc không đúng quy định: sẽ hướng dẫn để hoàn thiện hồ sơ, chỉ một lần để chủ đầu tư biết và thực hiện.

Bước 4: Cơ quan có thẩm quyền tiếp nhận xử lý yêu cầu

Bước 5: Trả kết quả

  • Thời gian xử lý: Không vượt quá 30 ngày tính từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ.

Xin giấy phép sửa chữa nhà cấp 4 ở đâu?

Theo quy định của Luật Xây Dựng năm 2014, được sửa đổi và bổ sung vào năm 2020, các công trình xây dựng cấp III, cấp IV và nhà ở riêng lẻ sẽ được cấp giấy phép xây dựng bởi Ủy ban nhân dân cấp huyện.

Chi phí xin giấy phép sửa chữa nhà ở cấp 4

Hiện tại, vẫn chưa có mức phí xin giấy phép sửa chữa nhà cấp 4 cụ thể.

Tùy thuộc vào quy định của từng khu vực, lệ phí xin giấy phép sửa chữa xây dựng nhà cấp 4 sẽ khác nhau.

Tuy nhiên, mức phí xin giấy phép sửa chữa nhà ở thường dao động từ 50.000đ-70.000đ/bộ hồ sơ.

Vì vậy, bạn không cần lo lắng quá về mức phí này!

Thông qua bài chia sẻ trên, Khải Minh đã giúp bạn hiểu rõ hơn về:

  • Quy trình xin giấy phép sửa chữa nhà cấp 4,
  • Mẫu đơn xin phép sửa chữa nhà cấp 4,
  • Nơi xin giấy phép sửa chữa nhà cấp 4, và một số vấn đề khác...

Nếu bạn còn có thắc mắc về thủ tục xin giấy phép sửa chữa nhà cấp 4 hoặc bất kỳ vấn đề nào khác, hãy liên hệ ngay với Khải Minh! Chúng tôi luôn sẵn lòng hỗ trợ bạn.

By https://vinavic.vn/
https://vinavic.vn/

Đánh giá - Bình luận
0 bình luận, đánh giá về 2024 sửa nhà cấp 4 có phải xin phép không?
Nhấn vào đây để đánh giá
Thông tin người gửi
Phong thủy
Chúng tôi có thể hỗ trợ bạn!
0.12851 sec| 2421.398 kb